BA SÀM

Cơ quan ngôn luận của THÔNG TẤN XÃ VỈA HÈ

12.470. DỰ ÁN KHU ĐÔ THỊ MỚI THỦ THIÊM, QUẬN 2, DỰA VÀO THẾ LỰC NÀO MÀ NGỒI XỔM TRÊN LUẬT PHÁP?

Posted by adminbasam on 19/04/2017

“Dân oan Thủ Thiêm bị lừa nhiều tập, nhiều lần từ năm 2002 tới nay.

Tiếp xúc, đối thoại cũng vẫn bị lừa!

Chắc chắn có thế lực thù địch, âm mưu diễn biến núp sau, chống lưng!”

___

Dân oan Thủ Thiêm

19-4-2017

Bất chấp kết luận của Thanh tra Chính phủ, bất tuân Phán quyết của Tòa án các cấp, bất cần lưu ý đến lợi ích của Nhà nước và nhân dân. Chỉ biết dùng “bàn tay sắt” để cướp nhà đất của dân đem chia cho nhau, để kinh doanh, lừa gạt cả các nhà đàu tư vì không có đất sạch để giao! Hiện nay các nhà đầu tư và nhân dân bị cướp nhà đất đều đang sống dở, chết dở!

Việc trên 3.000 hộ dân thuộc 5 Khu phố: Khu cư xá A, thuộc khu phố 5 & 6, phường An Khánh, khu cư xá B, thuộc khu phố 1, phường Bình An, khu cư xá C và D thuộc khu phố 1 & 2 phường Bình Khánh, hoàn toàn nằm ngoài ranh quy hoạch Khu Đô Thị mới Thủ Thiêm theo Nghị Quyết số: 18-NQ/TU của Ban Thường Vụ Thành ủy ngày 08/08/1998 và Quyết Định 367/ TTg ngày 04/ 06/ 1996 Thủ Tướng chính phủ đã phê duyệt quy hoạch KĐTMTT, với diện tích930ha (770ha khu trung tâm, 160ha Tái Định Cư )trong phạm vi 5 phường, gồm: Thủ Thiêm, An Khánh, An Lợi Đông, Bình An và Bình Khánh. Việc này đã qúa rõ ràng, không cần nói thêm, vì chính UBND TP HCM cũng đã thừa nhận qua Thông Báo 561/TB-VP ngày 04/8/2009.

Hôm nay Dân oan Thủ Thiêm xin công khai các sai phạm nghiêm trọng, có chủ đích, có kế hoạch về pháp lý thu hồi đất, như sau:

Chính quyền thành phố luôn xác quyết: Thu hồi đất theo QUYẾT ĐỊNH 1997/QĐ-UB V/v THU HỒI VÀ GIAO ĐẤT Ngày 10/05/2002 của Chủ tịch UBND TP HCM

Xin kiểm tra QĐ 1997 theo link: Quyết định 1997/QĐ-UB thu hồi giao đất xây dựng khu đô thị mới Thủ Thiêm

Chính quyền cho rằng đây là quyết định thu hồi đất mà người dân buộc phải chấp hành, nên tất cả các quyết định về bồi thường phải căn cứ vào QĐ này.

Nhưng luật pháp lại quy định khác:

A – QUYẾT ĐỊNH 1997/QĐ-UB V/v THU HỒI VÀ GIAO ĐẤT Ngày 10/05/2002 của Chủ tịch UBND TP HCM

1/ – QUYẾT ĐỊNH 1997 nếu là QĐ thu hồi đất thì phải do UBND.

Theo Điều 18 Luật Đất Đai năm 1993 (được sửa đổi bổ sung các năm1998, 2001) qui định (theo công văn 361 của bộ TN&MT theo KL 445)

Theo Điều 40, 43 Nghị Định 197/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 và Điều 56 Nghị Định 84/2007/NĐ-CP ngày 25/05/2007.  

2/ – Theo Điểm 3, Điều 23 Luật Đất Đai năm 1993 (được sửa đổi bổ sung các năm1998, 2001) qui định: UBND mới có thẩm quyền.

Chứng Minh: Các QĐ thu hồi đất khác tại KĐTMTT mang các số 3617 ngày 04/9/2002, 497 ngày 29/1/2003 (Vũ Hùng Việt ký), 2955 ngày 24/6/2004 đều do UBND TP ban hành.

Như vậy tại sao Phó chủ tịch lại ký ban hành QĐ 1997? Vì:

B – QUYẾT ĐỊNH 1997 chỉ mới là quyết định chỉ đạo điều hành nội bộ, nhằm thu hồi đất chung, chưa xác định được ranh giới, diện tích đất cụ thể và đối tượng cụ thể bị thu hồi trong khu vực qui hoạch.

Tòa án nhân dân TP HCM đã xác định:

1/ Theo phán quyết của Chánh án tòa án nhân dân thành phố Hồ Chí Minh; qua 2 Quyết Định: 226 và 227/2014/QĐ-TATP ngày 13/05/2014, đã kết luận: “Quyết Định 1997/QĐ-UBND ngày 10/ 05/ 2002 Vv thu hồi và giao đất xây dựng Khu Đô thị mới Thủ Thiêm, do ông VŨ HÙNG VIỆT, Phó Chủ Tịch Uỷ Ban Nhân Dân thành phố Hồ Chí Minh ký ban hành; không phải là quyết định hành chính, nó chỉ mang tính quy phạm chung, không quyết định về một vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể theo quy định tại Khoản 1, Điều 3 Luật Tố tụng hành chính năm 2010.(xin gởi kèm theo QĐ 227/2014/QĐ-TATP)

 2/ Tổng Thanh tra Chính phủ có Kết luận số: 2908/TTCP-CIII ngày 25/12/2008 do Phó Tổng Thanh tra Chính phủ Lê Tiến Hào ký, Kết luận số: 2574/BC-TTCP ngày 20/10/2009 do Phó Tổng Thanh tra Chính phủ Nguyễn Đức Hạnh kết luận: Quyết Định 1997 chỉ mới là Quyết Định thu hồi đất chung, chưa xác định được đối tượng đang sử dụng đất bị thu hồi trong khu vực qui hoạch. Hơn nữa chỉ mới thu hồi 621ha trên tổng số 930 ha.

 3/ Chánh Án TANDTC có 3 phán quyết:

  Số: 392/QĐ-THC ngày 29/8/2014. Số: 05/2016/QĐ-HC. Số: 59/2016/QĐ-HC-GĐKTI ngày 20/05/2016 . (kèm theo QĐ 59/2016/QĐ-HC-GĐKTI)

Kết luận: Quyết Định 1997 không có tên cụ thể của hộ gia đình, cá nhân nào, nên không phải là đối tương khởi kiện vụ án Hành Chính tại tòa án, không phải là Quyết Định thu hồi đất.

Như vậy người dân không có nghĩa vụ thi hành Quyết Định1997 vàTP không thể căn cứ vào Quyết Định 1997 để bồi thường, hỗ trợ, Tái Định Cư và cưỡng chế thu hồi đất của dân. Vì QĐ 1997 không phải là QĐ hành chính, chỉ là QĐ nội bộ, chỉ đạo điều hành. Không phải là QĐ thu hồi đất.

Tại sao thành phố lại cố tình dùng QĐ này? Thưa để cố tình gian lận nhằm cướp đất ngoài quy hoạch.

Nhưng tới giờ này, nhóm lợi ích vẫn chỉ đạo chính quyền thành phố buộc người dân phải chấp hành.

Nhóm lợi ích nào mà cao quyền, lớn thế vậy?

Dân oan Thủ Thiêm vô cùng bái phục dân ĐỒNG TÂM, MỸ YÊN, dân DƯƠNG NỘI, dân NINH ÍCH KHÁNH HÒA, dân AN DƯƠNG HẢI PHÒNG. Chúng tôi sẽ cố gắng học tập và làm theo gương các Bác.

Đơn tố cáo tham nhũng của bà con dân oan Thủ Thiêm

Dân oan Thủ Thiêm

Advertisements

2 phản hồi to “12.470. DỰ ÁN KHU ĐÔ THỊ MỚI THỦ THIÊM, QUẬN 2, DỰA VÀO THẾ LỰC NÀO MÀ NGỒI XỔM TRÊN LUẬT PHÁP?”

  1. […] 12.470. DỰ ÁN KHU ĐÔ THỊ MỚI THỦ THIÊM, QUẬN 2, DỰA VÀO THẾ LỰC NÀO MÀ NGỒI… […]

  2. […] https://anhbasam.wordpress.com/2017/04/19/12-470-du-an-khu-do-thi-moi-thu-thiem-quan-2-dua-vao-the-l… […]

Sorry, the comment form is closed at this time.

 
%d bloggers like this: